Xe máy chuyên dùng có được tham gia giao thông không?

Xe máy chuyên dùng thường dùng để gọi chung cho các phương tiện được sử dụng trong trường hợp đặc biệt. Theo quy định của pháp luật, xe máy chuyên dùng có được tham gia giao thông không?

Xe máy chuyên dùng là gì? Có phải là xe cơ giới không?

Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ (khoản 20 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ số 23/2008/QH12).

Dựa vào đây, có thể chia xe máy chuyên dùng thành các nhóm sau: Nhóm xe máy thi công; nhóm xe máy nông – lâm nghiệp; nhóm xe máy quốc phòng, an ninh.

Cụ thể, theo Phụ lục 1 Thông tư số 22/2019/TT-BGTVT danh mục xe máy chuyên dùng gồm các loại sau:

I. Xe máy thi công
Máy làm đất Máy đào Máy đào bánh lốp
Máy đào bánh xích
Máy đào bánh hỗn hợp
Máy ủi Máy ủi bánh lốp
Máy ủi bánh xích
Máy ủi bánh hỗn hợp
Máy cạp
Máy san
Máy lu Máy lu bánh lốp
Máy lu bánh xích
Máy lu bánh hỗn hợp
Máy thi công mặt đường Máy rải vật liệu
Máy thi công mặt đường cấp phối
Máy thi công mặt đường bê tông xi măng
Máy trộn bê tông át phan
Máy tưới nhựa đường
Máy vệ sinh mặt đường
Máy duy tu sửa chữa đường bộ
Máy cào bóc mặt đường
Máy thi công nền móng công trình Máy đóng cọc
Máy khoan
Các loại máy đặt ống
Các loại máy nghiền, sàng đá
Các loại xe máy thi công chuyên dùng khác
II. Xe máy xếp dỡ
Máy xúc Máy xúc bánh lốp
Máy xúc bánh xích
Máy xúc bánh hỗn hợp
Máy xúc ủi
Các loại xe máy nâng hàng
Cần trục Cần trục bánh lốp (trừ cần trục lắp trên ôtô sát xi)
Cần trục bánh xích
Các loại xe máy xếp dỡ chuyên dùng khác
III. Xe máy chuyên dùng phục vụ sản xuất nông nghiệp
IV. Xe máy chuyên dùng lâm nghiệp

Theo khoản 18 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ, xe cơ giới gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự. Theo đó, xe máy chuyên dùng không phải là xe cơ giới.

Xe máy chuyên dùng có được tham gia giao thông không?

Phương tiện tham gia giao thông đường bộ gồm phương tiện giao thông đường bộ và xe máy chuyên dùng mà phương tiện giao thông đường bộ gồm phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện giao thông thô sơ đường bộ.

Trong đó, xe cơ giới gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.

Xe thô sơ gồm xe đạp (kể cả xe đạp máy), xe xích lô, xe lăn dùng cho người khuyết tật, xe súc vật kéo và các loại xe tương tự.

Như vậy, xe máy chuyên dùng là một trong các loại phương tiện tham gia giao thông đường bộ.

Để tham gia giao thông, xe máy chuyên dùng cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện quy định tại Điều 57 Luật Giao thông đường bộ như sau:

– Bảo đảm các quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường:

+ Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

+ Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

+ Có đèn chiếu sáng;

+ Bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

+ Các bộ phận chuyên dùng phải lắp đặt đúng vị trí, chắc chắn, bảo đảm an toàn khi di chuyển;

+ Bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường.

– Có đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

– Hoạt động trong phạm vi quy định, bảo đảm an toàn cho người, phương tiện và công trình đường bộ khi di chuyển.

– Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa và nhập khẩu xe máy chuyên dùng phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

– Chủ phương tiện và người điều khiển xe máy chuyên dùng chịu trách nhiệm duy trì tình trạng an toàn kỹ thuật và kiểm định theo quy định đối với xe máy chuyên dùng khi tham gia giao thông đường bộ.

Trên đây là giải đáp thắc mắc về việc xe máy chuyên dùng có được tham gia giao thông đường bộ không.

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn:

CÔNG TY LUẬT TNHH NĂNG & PARTNER – Hotline: 0986.799.399; 0886.799.399

Website: dnlawfirm.com.vn

Email: ducnanglawfirm@gmail.com

Facebook: https://www.facebook.com/dnlawfirm.com.vn

Văn phòng tại Hà Nội: Phòng 19.7, Tòa Vimeco Lô E9, Phạm Hùng, Trung Hòa, Cầy Giấy, Hà Nội.

Văn phòng tại Thái Nguyên:  Số 360/1 Đường Bắc Kạn. Thành phố Thái Nguyên

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Translate »